Tổng đài tư vấn pháp luật 365 miễn phí PhamLaw Chuyển người lao động sang làm công việc khác so với Hợp đồng lao động
Quảng cáo trái
Quảng cáo phải

Chuyển người lao động sang làm công việc khác so với Hợp đồng lao động

Hỏi: Gửi các luật sư tư vấn. Vài năm trở lại đây, công ty chúng tôi hoạt động rất khó khăn và tiến tới thu hẹp khả năng sản xuất. Vì vậy, rất mong được các luật sư tư vấn, giải đáp về việc chuyển người lao động sang làm công việc khác so với Hợp đồng lao động ban đầu đã được ký kết với người lao động theo luật định.

Tôi xin được chân thành cám ơn!

>>> Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động
>>> Hợp đồng lao động có thời hạn chuyển thành không thời hạn

Điều luật chuyển người lao động sang làm công việc khác so với hợp đồng

Chuyển người lao động sang làm công việc khác phải làm sao?

>>> Tham khảo: Thuế trước bạ mua bán nhà đất

Trả lời: (Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo)

Chào bạn, với câu hỏi của bạn Luật sư xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 31, Bộ luật Lao Động 2012 quy định cụ thể như sau:

1. Khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động.

2. Khi tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước ít nhất 03 ngày làm việc, thông báo rõ thời hạn làm tạm thời và bố trí công việc phù hợp với sức khoẻ, giới tính của người lao động.

Chuyển người lao động sang công việc khác so với hợp đồng 1

Chuyển người lao động sang làm công việc khác phải bảo trước ít nhất 3 ngày

>>> Tham khảo: Thủ tục thành lập doanh nghiệp mới

3. Người lao động làm công việc theo quy định tại khoản 1 Điều này được trả lương theo công việc mới; nếu tiền lương của công việc mới thấp hơn tiền lương công việc cũ thì được giữ nguyên mức tiền lương cũ trong thời hạn 30 ngày làm việc. Tiền lương theo công việc mới ít nhất phải bằng 85% mức tiền lương công việc cũ nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.”

Chuyển người lao đồng sao công việc khác so với hợp đồng 2

Tiền lương theo công việc mới ít nhất phải bằng 85% mức tiền lương công việc cũ

>>> Tham khảo: Thủ tuc mua bán nhà đất 

Như vậy, do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng và phải báo ít nhất là trước ba ngày làm việc. Mức tiền lương cho công việc mới nếu thấp hơn thì phải giữ nguyên lương mức lương cũ trong 30 ngày làm việc. Tiền lương theo công việc mới ít nhấp bằng 85% mức tiền lương công việc cũ nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiếu vùng do nhà nước quy định.

Trên đây là công trả lời tư vấn của Luật sư, lưu ý câu trả lời trên chỉ mang tính tham khảo.

Nếu còn khó khăn hay muốn được hỗ trợ thêm Quý khách hàng, Quý bạn đọc vui lòng kết đến đến Tổng đài tư vấn pháp luật chuyên sâu của Tư vấn pháp luật 365 để được giải đáp.

————————-

Phòng tư vấn pháp luật chuyên sâu

Địa chỉ giao dịch: CÔNG TY LUẬT PHAMLAW

Tầng 5M, Tòa nhà Bình Vượng Tower số 200 Quang Trung, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Luật sư: Phạm Thùy Dung

Điện thoại: 097.393.8866

Email: pham.lawyer8866@gmail.com

Điện thoại cố định: 04 3351 1933

Fax: 04 3351 1943

Bình luận - Thắc mắc - Góp ý

Phản hồi


Bài viết liên quan cùng chủ đề:



Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai.