Tổng đài tư vấn pháp luật 365 miễn phí PhamLaw Hợp đồng lao động chuyển thành không xác định thời hạn
Quảng cáo trái
Quảng cáo phải

Hợp đồng lao động chuyển thành không xác định thời hạn

Hỏi: Kính gửi các luật sư tư vấn công ty luật. Tôi năm nay 20 tuổi, đang chuẩn bị làm công nhân cho một công ty may tư nhân ở Việt Nam. Trước khi làm việc ở đây tôi muốn tìm hiểu về việc khi nào thì hợp đồng lao động được chuyển sang không xác định thời hạn? Hiện tại, công ty yêu cầu giữ bằng tốt nghiệp cấp 3 của tôi thì có đúng luật hay không? Rất mong các luật sư tư vấn và giải đáp giúp tôi. Tôi xin được cám ơn và chúc các luật sư sức khỏe, an khang.

>>> Chuyển người lao động sang làm công việc khác so với hợp đồng

>>> Doanh nghiệp phải thực hiện các loại thuế nào?

Khi nào thì hợp đồng lao động được chuyển sang không xác định thời hạn

Khi nào thì hợp đồng lao động được chuyển sang không xác định thời hạn?

>>> Tham khảo: thủ tục chia tách sổ đỏ
Trả lời: (câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo)

Chào bạn, với câu hỏi của bạn luật sư xin được tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất: Việc công ty giữ bằng cấp 3 của bạn

Theo Điều 20 Bộ luật lao động năm 2012 quy định những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động bao gồm:

“1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.”

Như vậy, việc công ty yêu cầu giữ lại bằng cấp 3 của bạn là hành vi trái luật.

Thứ hai: Khi nào thì HĐLĐ được chuyển sang không xác định thời hạn?

 

Doanh nghiệp không được giữ bản chính giấy tờ của người lao động

Doanh nghiệp không được giữ bản chính giấy tờ của người lao động

>>> Tham khảo: dịch vụ tư vấn thành lập doanh nghiệp
Căn cứ theo khoản 1, khoản 2 Điều 22 Bộ luật Lao động năm 2012 thì:

1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

  1. a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

  1. b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

  1. c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.”

Hợp đồng lao động đảm bảo quyền lợi cho cả 2 bên

Hợp đồng lao động đảm bảo quyền lợi cho cả 2 bên

>>> Tham khảo: luật lao động mới nhất của việt nam
Vì lẽ trên có thể kết luận rằng:

Trường hợp HĐLĐ đầu tiên hết hạn mà hai bên không giao kết thêm hợp đồng mới thì HĐLĐ xác định thời hạn sẽ trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn.

Trường hợp ký thêm HĐLĐ mới thì chỉ được ký thêm HĐLĐ xác định thời hạn thêm 1 lần, sau đó người sử dụng lao động phải ký HĐLĐ không xác định thời hạn.

Trên đây là quan điểm của Luật sư với câu hỏi của bạn, nếu còn vướng mắc bạn vui lòng kết nối trực tiếp đến Tổng đài tư vấn pháp luật chuyên sâu của chúng tôi để được hỗ trợ và giải đáp.

Trân trọng.

——————————————

Phòng tư vấn pháp luật chuyên sâu

Địa chỉ giao dịch: CÔNG TY LUẬT PHAMLAW

Tầng 5M, Tòa nhà Bình Vượng Tower số 200 Quang Trung, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Luật sư: Phạm Thùy Dung

Điện thoại: 097.393.8866

Email: pham.lawyer8866@gmail.com

Điện thoại cố định: 04 3351 1933

Fax: 04 3351 1943

Bình luận - Thắc mắc - Góp ý

Phản hồi


Bài viết liên quan cùng chủ đề:



Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai.