Tổng đài tư vấn pháp luật 365 miễn phí PhamLaw Hành vi giữ văn bằng gốc của người sử dụng lao động
Quảng cáo trái
Quảng cáo phải

Hành vi giữ văn bằng gốc của người sử dụng lao động

Văn bằng gốc

Câu hỏi: Kính chào Quý luật sư, tôi đang có sự vướng mắc muốn được Quý luật sư tư vấn phương hướng giải quyết như sau: Vào tháng 01/2016, tôi bắt đầu làm việc cho một doanh nghiệp tại Hà Nội. Khi ký kết hợp đồng, họ yêu cầu tôi nộp bằng cử nhân bản gốc để họ đối chiếu. Tuy nhiên sau đó tôi không thấy công ty trả lại, còn công việc của tôi vẫn tiến hành bình thường. Đến tháng 06/2016 tôi xin nghỉ ở công ty này, trước khi nghỉ, tôi đã thực hiện bàn giao lại toàn bộ hồ sơ, sổ sách và phần công việc mình phụ trách. Tuy nhiên công ty này đã không hoàn trả lại bằng cử nhân cho tôi. Hiện tại là thời điểm cuối năm nên tôi đã nhiều lần yêu cầu họ giải quyết dứt điểm cho tôi trong năm nay thì công ty này trả lời tôi phải trả phí là 700.000 đồng vì đây là tiền phạt do trong thời gian còn làm việc tôi không thực hiện sale đủ doanh số thì họ mới trả cho tôi bằng cử nhân, trong khi tôi đã thực hiện bàn giao lại tất cả trước khi nghỉ việc rồi. Vậy Quý luật sư cho tôi hỏi việc làm của công ty này có đúng với quy định của pháp luật không? Kính mong được Quý luật sư tư vấn.

Trân trọng cảm ơn!

(Câu hỏi được biên tập từ mail gửi đến Bộ phận tư vấn pháp luật của PHAMLAW).

Trả lời: (Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo)

Kính chào Quý khách, cảm ơn Quý khách đã gửi câu hỏi đến Bộ phận tư vấn pháp luật của PHAMLAW. Về vướng mắc của Quý khách, chúng tôi xin được đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Thứ nhất, về hành vi giữ bằng cử nhân của công ty: tại Điều 20 Bộ luật lao động 2012 có quy định về những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động:

“1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

  1. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.”

Căn cứ theo quy định tại Điều luật trên thì hành vi giữ bằng cử nhân bản gốc của công ty này là trái với quy định của pháp luật lao động. Quý khách hoàn toàn có quyền yêu cầu công ty này hoàn trả lại cho mình bằng cử nhân vì hành vi giữ bằng cử nhân của nguời sử dụng lao động là vi phạm pháp luật.

Thứ hai, về hành vi yêu cầu Quý khách phải trả 700.000 đồng để được trả lại bằng cử nhân: Như đã trình bày ở trên, hành vi giữ bằng cử nhân của người sử dụng lao động là vi phạm pháp luật, như vậy công ty này hoàn toàn không có quyền yêu cầu Quý khách trả 700.000 đồng để chuộc lại bằng cử nhân. Bên cạnh đó hành vi này cũng vi phạm khoản 2 Điều 20 đã nêu trên.

Trên đây là ý kiến tư vấn của PHAMLAW về vướng mắc của Quý khách. Nếu Quý khách còn vướng mắc hay cần thêm thông tin chi tiết, xin hãy liên hệ với bộ phận tư vấn thủ tục hành chính của PHAMLAW, số hotline 1900. Để sử dụng dịch vụ, Quý khách hàng vui lòng kết nối tới Số hotline: 0973938866.

Dịch vụ của Phamlaw

Bình luận - Thắc mắc - Góp ý

Phản hồi


Bài viết liên quan cùng chủ đề: