Tổng đài tư vấn pháp luật 365 miễn phí PhamLaw Chấm dứt hợp đồng lao động đối với cổ đông sáng lập
Quảng cáo trái
Quảng cáo phải

Chấm dứt hợp đồng lao động đối với cổ đông sáng lập

Câu hỏi: Kính chào Quý luật sư, kính mong được Quý luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề sau:

Tôi là một trong những cổ đông sáng lập của một công ty cổ phần. Khi mới thành lập, vì tôi là một trong những cổ đông sáng lập nên không ký hợp đồng lao động với công ty, sau đó để xử lý một số thủ tục nên tôi và công ty mới ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Vậy bây giờ tôi muốn nghỉ việc thì có phải làm đơn xin thôi việc hay không? Kính mong được Quý luật sư tư vấn.

Chấm dứt hợp đồng lao động đối với cổ đông sáng lập

(Câu hỏi được biên tập từ cuộc gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật và thủ tục hành chính của Phamlaw số hotline 1900)

Trả lời: (câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo)

Kính chào Quý khách, cảm ơn Quý khách đã gửi câu hỏi đến cho Tổng đài tư vấn pháp luật và thủ tục hành chính của Phamlaw. Về vướng mắc của Quý khách, chúng tôi xin được đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Luật lao động 2012 thì:

“Trong Bộ luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
Người lao động là người từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động, làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động.”

Căn cứ theo quy định trên thì dù Quý khách là cổ đông sáng lập của công ty tuy nhiên vì Quý khách và công ty đã ký kết hợp đồng lao động nên nếu Quý khách muốn nghỉ việc thì vẫn phải làm đơn để chấm dứt hợp đồng lao động này.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Phamlaw về thắc mắc của Quý khách liên quan đến vấn đề chấm dứt hợp đồng lao động đối với cổ đông sáng lập. Nếu Quý khách còn có vướng mắc hay muốn biết thêm thông tin về các thủ tục hành chính như xin cấp lại giấy phép lao động, xin cấp thẻ tạm trú cho người lao động nước ngoài,… xin vui lòng liên hệ với Tổng đài Bộ phận tư vấn pháp luật và thủ tục hành chính của Phamlaw, số hotline 1900. Để sử dụng dịch vụ, Quý khách vui lòng kết nối tới Số hotline: 0973938866.

Xem thêm:

Bình luận - Thắc mắc - Góp ý

Phản hồi


Bài viết liên quan cùng chủ đề: