Tổng đài tư vấn pháp luật 365 miễn phí PhamLaw Tìm hiểu về ủy quyền của người đại diện theo pháp luật
Quảng cáo trái
Quảng cáo phải

Tìm hiểu về ủy quyền của người đại diện theo pháp luật

Câu hỏi: Kính chào Quý luật sư, kính mong Quý luật sư tư vấn giúp doanh nghiệp tôi vấn đề sau: Tôi là người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp hoạt động theo loại hình công ty trách nhiệm hữu hạn. Hiện tại tôi có công việc và phải ra nước ngoài trong khoảng thời gian từ 4-5 tháng, vậy thì tôi có thể ủy quyền cho một người khác thực hiện các công việc tổ chức, quản lý và kinh doanh của công ty được hay không? Nếu được thì có thể ủy quyền trong thời gian bao lâu? Kính mong Quý luật sư tư vấn giúp tôi.

Tìm hiểu về ủy quyền của người đại diện theo pháp luật

Trân trọng cảm ơn!

(Câu hỏi được biên tập từ cuộc gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật và thủ tục hành chính của Phamlaw, số hotline 1900)

Trả lời: (câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo)

Kính chào Quý khách, cảm ơn Quý khách đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn pháp luật và thủ tục hành chính của Phamlaw. Về vướng mắc của Quý khách, chúng tôi xin được đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Tại khoản 3 Điều 13 Luật doanh nghiệp 2014 có quy định về người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp như sau:

“Doanh nghiệp phải bảo đảm luôn có ít nhất một người đại diện theo pháp luật cư trú tại Việt Nam. Trường hợp doanh nghiệp chỉ có một người đại diện theo pháp luật thì người đó phải cư trú ở Việt Nam và phải ủy quyền bằng văn bản cho người khác thực hiện quyền và nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật khi xuất cảnh khỏi Việt Nam. Trường hợp này, người đại diện theo pháp luật vẫn phải chịu trách nhiệm về việc thực hiện quyền và nghĩa vụ đã ủy quyền”.

Căn cứ theo quy định của điều luật này thì Quý khách hoàn toàn có thể ủy quyền cho một người khác thực hiện các công việc như tổ chức và hoạt động kinh doanh của công ty. Về thời hạn thì pháp luật chưa có quy định cụ thể nên Quý khách có thể đặt ra thời hạn là đến khi có văn bản khác thay thế văn bản ủy quyền.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Phamlaw về thắc mắc của Quý khách liên quan đến vấn đề ủy quyền của người đại diện theo pháp luật. Nếu Quý khách còn có vướng mắc hay muốn biết thêm thông tin về các thủ tục hành chính như thành lập doanh nghiệp, thay đổi thông tịn đăng ký kinh doanh, giải thể doanh nghiệp,… xin vui lòng liên hệ với Tổng đài Bộ phận tư vấn pháp luật và thủ tục hành chính của Phamlaw, số hotline 1900. Để sử dụng dịch vụ, Quý khách vui lòng kết nối tới Số hotline: 0973938866.

Xem thêm:

Bình luận - Thắc mắc - Góp ý

Phản hồi


Bài viết liên quan cùng chủ đề: