Tổng đài tư vấn pháp luật 365 miễn phí PhamLaw Thừa kế khi không được thừa nhận quan hệ vợ chồng
Quảng cáo trái
Quảng cáo phải

Thừa kế khi không được thừa nhận quan hệ vợ chồng

Thừa kế vợ chồng

Câu hỏi:

Tôi lấy chồng năm 1989 nhưng chúng tôi không đăng ký kết hôn. Nay chồng tôi vừa mất không để lại di chúc, con của chồng tôi với vợ trước đòi chia thừa kế toàn bộ tài sản. Vậy xin Luật sư cho tôi biết tôi có quyền đòi thừa kế không?

Trả lời:

Theo khoản 3 Nghị quyết số 35/2000/QH10 ngày 09/6/2000 về việc thi hành Luật Hôn nhân và Gia đình:

“a) Trong trường hợp quan hệ vợ chồng được xác lập trước ngày 03 tháng 01 năm 1987, ngày Luật hôn nhân và gia đình năm 1986 có hiệu lực mà chưa đăng ký kết hôn thì được khuyến khích đăng ký kết hôn; trong trường hợp có yêu cầu ly hôn thì được Toà án thụ lý giải quyết theo quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000;

  1. b) Nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03 tháng 01 năm 1987 đến ngày 01 tháng 01 năm 2001, mà có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này thì có nghĩa vụ đăng ký kết hôn trong thời hạn hai năm, kể từ ngày Luật này có hiệu lực cho đến ngày 01 tháng 01 năm 2003; trong thời hạn này mà họ không đăng ký kết hôn, nhưng có yêu cầu ly hôn thì Toà án áp dụng các quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.

Từ sau ngày 01 tháng 01 năm 2003 mà họ không đăng ký kết hôn thì pháp luật không công nhận họ là vợ chồng;

  1. c) Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 trở đi, trừ trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 3 của Nghị quyết này, nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn, đều không được pháp luật công nhận là vợ chồng; nếu có yêu cầu ly hôn thì Toà án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng; nếu có yêu cầu về con và tài sản thì Toà án áp dụng khoản 2 và khoản 3 Điều 17 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.”

Nghị quyết đã chia ra các trường hợp khác nhau về thời điểm xác lập quan hệ vợ chồng: trước ngày 03/01/1987, từ ngày 03/01/1987 đến 01/01/2001, và từ 01/01/2001 trở đi. Tương ứng với mỗi thời điểm lại có hệ quả pháp lý khác nhau.

Theo quy định trên, thì do 2 người không đăng ký kết hôn, nên không được pháp luật thừa nhận là vợ chồng. Do đó, theo quy định của pháp luật về hàng thừa kế trong Bộ luật dân sự 2015, thì bạn không có quyền được hưởng thừa kế.

Trên đây là những ý kiến tư vấn của PHAMLAW. Nếu Quý khách có bất kỳ thắc mắc hay cần thêm thông tin chi tiết, xin hãy liên hệ với tổng đài tư vấn thủ tục hành chính hoặc bộ phận tư vấn pháp lý chuyên sâu 1900 của PHAMLAW. Để được tư vấn dịch vụ, Quý khách hàng vui lòng kết nói tới số hotline: 097 393 8866, chúng tôi luôn sẵn sàng hỗ trợ.

Dịch vụ của Phamlaw

Bình luận - Thắc mắc - Góp ý

Phản hồi


Bài viết liên quan cùng chủ đề: