Tổng đài tư vấn pháp luật 365 miễn phí PhamLaw Quy định về việc quảng cáo cạnh tranh không lành mạnh
Quảng cáo trái
Quảng cáo phải

Quy định về việc quảng cáo cạnh tranh không lành mạnh

Câu hỏi: Kính chào Quý luật sư, kính mong Quý luật sư giải đáp giúp tôi vấn đề sau: Công ty tôi có thực hiện kinh doanh với mặt hàng chủ yếu là nước giải khát. Tuy nhiên gần đây chúng tôi phát hiện có một doanh nghiệp khác đã sử dụng mặt hàng của công ty tôi trong quảng cáo của họ, trong quảng cáo nói rằng sản phẩm của công ty họ có nhiều ưu điểm hơn mà giá thành rẻ hơn. Vậy việc làm này của công ty họ có vi phạm pháp luật không?

Quy định về việc quảng cáo cạnh tranh không lành mạnh

Kính mong Quý luật sư tư vấn giúp doanh nghiệp tôi.

Trân trọng cảm ơn!

(câu hỏi được biên tập từ mail gửi đến Bộ phận tư vấn pháp luật và thủ tục hành chính của Phamlaw)

Trả lời: (câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo)

Kính chào Quý khách, cảm ơn Quý khách đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến cho Bộ phận tư vấn pháp luật và thủ tục hành chính của Phamlaw. Về thắc mắc của Quý khách, chúng tôi xin được đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Tại Điều 45 Luật cạnh tranh 2004 có quy định về quảng cáo nhằm cạnh tranh không lành mạnh như sau:

“Cấm doanh nghiệp thực hiện các hoạt động quảng cáo sau đây:

  1. So sánh trực tiếp hàng hoá, dịch vụ của mình với hàng hoá, dịch vụ cùng loại của doanh nghiệp khác;
  2. Bắt chước một sản phẩm quảng cáo khác để gây nhầm lẫn cho khách hàng;
  3. Đưa thông tin gian dối hoặc gây nhầm lẫn cho khách hàng về một trong các nội dung sau đây:
  4. a) Giá, số lượng, chất lượng, công dụng, kiểu dáng, chủng loại, bao bì, ngày sản xuất, thời hạn sử dụng, xuất xứ hàng hoá, người sản xuất, nơi sản xuất, người gia công, nơi gia công;
  5. b) Cách thức sử dụng, phương thức phục vụ, thời hạn bảo hành;
  6. c) Các thông tin gian dối hoặc gây nhầm lẫn khác.
  7. Các hoạt động quảng cáo khác mà pháp luật có quy định cấm.”

Căn cứ vào quy định trên thì việc doanh nghiệp khác sử dụng sản phẩm mà doanh nghiệp của Quý khách kinh doanh, sản xuất để so sánh trong quảng cáo của mình là đã vi phậm quy định của pháp luật về cạnh tranh không lành mạnh. Trong trường hợp này, doanh nghiệp Quý khách có thể thỏa thuận yêu cầu doanh nghiệp sử dụng sản phẩm của mình so sánh trong quảng cáo thu hồi những quảng cáo này hoặc tiến hành khiếu nại.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Phamlaw về thắc mắc của Quý khách liên quan đến vấn đề quảng cáo cạnh tranh không lành mạnh. Nếu Quý khách còn có vướng mắc hay muốn biết thêm thông tin về các thủ tục hành chính như thành lập doanh nghiệp, thay đổi thông tịn đăng ký kinh doanh, giải thể doanh nghiệp,… xin vui lòng liên hệ với Tổng đài Bộ phận tư vấn pháp luật và thủ tục hành chính của Phamlaw, số hotline 1900. Để sử dụng dịch vụ, Quý khách vui lòng kết nối tới Số hotline: 0973938866, chúng tôi luôn sẵn sàng hỗ trợ.
> Xem thêm:

Bình luận - Thắc mắc - Góp ý

Phản hồi


Bài viết liên quan cùng chủ đề: