Tổng đài tư vấn pháp luật 365 miễn phí PhamLaw Quy định về tài sản bảo đảm khi vi phạm hợp đồng
Quảng cáo trái
Quảng cáo phải

Quy định về tài sản bảo đảm khi vi phạm hợp đồng

Tài sản bảo đảm

Câu hỏi: Kính chào Quý luật sư, tôi hiện đang có thắc mắc như sau, kính mong Quý luật sư giải đáp giúp tôi. Công ty tôi ký hợp đồng cho vay vốn với một công ty TNHH hai thành viên trở lên (tạm gọi là công ty A). Sau đó công ty A vi phạm hợp đồng nên chúng tôi đã kiện công ty A lên Tòa án để được phân xử. Kết quả Tòa án xét xử là công ty tôi thắng kiện và công ty A phải chấp nhận để chúng tôi bán tài sản bảo đảm để thu hồi nợ. Tuy nhiên thì giá trị tài sản bảo đảm không đủ, như vậy thì công ty tôi có quyền yêu cầu công ty A dùng toàn bộ tài sản của công ty để trả phần nợ còn thiếu hay không?

Kính mong được Quý luật sư giải đáp thắc mắc.

Trân trọng cảm ơn!

(Câu hỏi được biên tập từ mail gửi đến Bộ phận tư vấn pháp luật của Phamlaw)

Trả lời: (Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo).

Kính chào Quý khách, cảm ơn Quý khách đã gửi câu hỏi đến Bộ phận tư vấn pháp luật của Phamlaw, về thắc mắc của Quý khách, Phamlaw xin được đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Theo thông tin từ câu hỏi của Quý khách thì do giá trị tài sản bảo đảm không đủ nên công ty của Quý khách muốn yêu cầu công ty A dùng toàn bộ tài sản của công ty để trả phần nợ còn thiếu. Như vậy thì đầu tiên Quý khách cần xem lại hợp đồng vay vốn đã ký kết với công ty A, nếu trong hợp đồng có điều khoản khác công ty A cam kết ngoài tài sản bảo đảm thì công ty A phải dùng toàn bộ tài sản hợp pháp của mình làm tài sản bảo đảm cho doanh nghiệp Quý khách hay không. Nếu có điều khoản này trong hợp đồng thì Quý khách có thể căn cứ vào đó để yêu cầu công ty A dùng toàn bộ tài sản của mình để trả phần nợ còn thiếu.

Trường hợp trong hợp đồng không có thỏa thuận nào khác thì công ty Quý khách có thể áp dụng các quy định của pháp luật tại Bộ luật dân sự 2015 như sau:

Điều 299. Các trường hợp xử lý tài sản bảo đảm

  1. Đến hạn thực hiện nghĩa vụ được bảo đảm mà bên có nghĩa vụ không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ.
  2. Bên có nghĩa vụ phải thực hiện nghĩa vụ được bảo đảm trước thời hạn do vi phạm nghĩa vụ theo thỏa thuận hoặc theo quy định của luật.
  3. Trường hợp khác do các bên thỏa thuận hoặc luật có quy định.

Điều 307. Thanh toán số tiền có được từ việc xử lý tài sản cầm cố, thế chấp

  1. Số tiền có được từ việc xử lý tài sản cầm cố, thế chấp sau khi thanh toán chi phí bảo quản, thu giữ và xử lý tài sản cầm cố, thế chấp được thanh toán theo thứ tự ưu tiên quy định tại Điều 308 của Bộ luật này.
  2. Trường hợp số tiền có được từ việc xử lý tài sản cầm cố, thế chấp sau khi thanh toán chi phí bảo quản, thu giữ và xử lý tài sản cầm cố, thế chấp lớn hơn giá trị nghĩa vụ được bảo đảm thì số tiền chênh lệch phải được trả cho bên bảo đảm.
  3. Trường hợp số tiền có được từ việc xử lý tài sản cầm cố, thế chấp sau khi thanh toán chi phí bảo quản, thu giữ và xử lý tài sản cầm cố, thế chấp nhỏ hơn giá trị nghĩa vụ được bảo đảm thì phần nghĩa vụ chưa được thanh toán được xác định là nghĩa vụ không có bảo đảm, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận bổ sung tài sản bảo đảm. Bên nhận bảo đảm có quyền yêu cầu bên có nghĩa vụ được bảo đảm phải thực hiện phần nghĩa vụ chưa được thanh toán.”

Trên đây là ý kiến tư vấn của PHAMLAW về vướng mắc của Quý khách. Nếu Quý khách còn vướng mắc hay cần thêm thông tin chi tiết, xin hãy liên hệ với bộ phận tư vấn thủ tục hành chính của PHAMLAW, số hotline 1900. Để sử dụng dịch vụ, Quý khách hàng vui lòng kết nối tới Số hotline: 0973938866.

Dịch vụ của Phamlaw

Bình luận - Thắc mắc - Góp ý

Phản hồi


Bài viết liên quan cùng chủ đề: