Tổng đài tư vấn pháp luật 365 miễn phí PhamLaw Nhận con ngoài giá thú
Quảng cáo trái
Quảng cáo phải

Nhận con ngoài giá thú

Luật sư Phamlaw cho em hỏi: Anh trai cháu có con ngoài giá thú với chị H, anh cháu là người đã có gia đình.  Giờ anh cháu muốn đến làm thủ tục nhận con để giấy khai sinh của bé được mang họ bố, chị H đã đồng ý nhưng vợ của anh trai không đồng ý. Vậy trong trường hợp này anh trai cháu phải làm như thế nào ạ?.

>>> Chia tài sản và quyền nuôi con khi hôn nhân không đăng ký
>>> Nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn

Em xin cảm ơn luật sư (thuyduongnguyen89@…)

Trả lời: (câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo)

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về chuyên mục tư hỏi đáp hôn nhân gia đình của Công ty luật Phamlaw. Vấn đề của bạn được luật sư của chúng tôi giải quyết như sau:

>>> Tham khảo: Thủ tục thành lập doanh nghiệp mới

Thứ nhất, trong trường hợp này phải xem xét anh trai cháu có được quyền nhận con ngoài giá thú hay không. Về vấn đề này:

Theo quy định của Điều 91 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về Quyền nhận con:

“ 1. Cha, mẹ có quyền nhận con, kể cả trong trường hợp con đã chết.

  1. Trong trường hợp người đang có vợ, chồng mà nhận con thì việc nhận con không cần phải có sự đồng ý của người kia”.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 32 Nghị định 158/2005 NĐ – CP về điều kiện nhận con ngoài giá thú:

– “Người nhận và người được nhận là cha, mẹ, con phải còn sống vào thời điểm đăng ký việc nhận cha, mẹ, con.

     – Việc nhận cha, mẹ, con là tự nguyện, không có tranh chấp giữa những người có quyền, lợi ích liên quan đến việc nhận cha, mẹ, con”.

Căn cứ vào hai quy định trên có thể thấy, anh trai bạn có quyền nhận con ngoài giá thú bởi đây là quyền của anh theo Luật hôn nhân gia đình, hơn nữa là cả bên nhận và bên được nhận đều đang còn sống, chị H( là mẹ của đứa bé) cũng không phản đối. Theo đó, anh trai bạn có quyền làm thủ tục đăng kí nhận con ngoài giá thú tại cơ quan có thẩm quyền.

nhận con ngoài giá thú

 nhận con ngoài giá thú

>>>Tham khảo: thủ tục sang tên quyền sử dụng đất cho con
Thứ hai, về trình tự thủ tục đăng kí, được quy định cụ thể trong Điều 34 Nghị định 158/2005 như sau:

  1. Người nhận cha, mẹ, con điền và nộp mẫu tờ khai về việc nhận cha, mẹ, con tại tại trụ sở UBND xã, phường, thị trấn nơi cư trú của người nhận hoặc người được nhận là cha, mẹ, con.( Tờ khai theo mẫu do cán bộ thực hiện đăng kí việc khai sinh cung cấp).
  2. Người đi đăng ký phải xuất trình các giấy tờ sau:

– Bản chính hoặc bản sao Giấy khai sinh của người đ­ược nhận là con (trong trường hợp nhận con); của người nhận cha, mẹ (trong trường hợp xin nhận cha, mẹ).

– Bản chính CMND, hộ khẩu của người nhận và người được nhận là cha, mẹ, con.

– Các giấy tờ, tài liệu, đồ vật hoặc các chứng cứ khác để chứng minh giữa người nhận và người đ­ược nhận có mối quan hệ cha, mẹ, con (nếu có).

– Giấy chứng tử của cha, mẹ trong trường hợp nhận cha, mẹ đã chết.

  1. Thời hạn giải quyết và lệ phí:

– Trong thời hạn 3 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu xét thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng sự thật và không có tranh chấp, UBND xã, phường, thị trấn nơi cư trú của người nhận hoặc người được nhận là cha, mẹ, con thực hiện đăng ký việc nhận cha, mẹ, con. Trường hợp cần xác minh có thể kéo dài thêm không quá 5 ngày.

– Lệ phí: 10.000 đồng

>>> Tham khảo: thủ tục mua nhà chung cư chưa có sổ đỏ

Trên đây là ý kiến tư vấn của luật sư Công ty luật Phamlaw, mọi chia sẻ và thắc mắc của quý khách xin vui lòng liên hệ với tổng đi tư vấn trực tuyến Pháp luật chuyên sâu của chúng tôi.

Trân trọng…

——————–

Phòng tư vấn pháp luật chuyên sâu công ty Luật Phamlaw

Bình luận - Thắc mắc - Góp ý

Phản hồi


Bài viết liên quan cùng chủ đề:



Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai.