Tổng đài tư vấn pháp luật 365 miễn phí PhamLaw Hướng bồi thường cho người lao động khi công ty thay đổi công nghệ sản xuất
Quảng cáo trái
Quảng cáo phải

Hướng bồi thường cho người lao động khi công ty thay đổi công nghệ sản xuất

Câu hỏi: Kính chào Quý luật sư, Quý luật sư cho tôi hỏi vấn đề sau: Đầu năm 2017, công ty tôi thay đổi công nghệ sản xuất mới. Hiện tại công ty thông báo vì thay đổi như vậy nên số lượng người lao động của công ty cần giảm xuống nên công ty sẽ cho tôi nghỉ việc. Tôi đã làm việc cho công ty này được hơn 02 năm. Vậy công ty làm như vậy có đúng không, và tôi có được bồi thường trong trường hợp này không? Kính mong Quý luật sư tư vấn giúp tôi.

Hướng bồi thường cho người lao động khi công ty thay đổi công nghệ sản xuất

Tôi xin chân thành cảm ơn!

(Câu hỏi được biên tập từ cuộc gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật và thủ tục hành chính của Phamlaw, số hotline 1900)

Trả lời: (Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo)
Kính chào Quý khách, cảm ơn Quý khách đã gửi câu hỏi đến cho Tổng đài tư vấn pháp luật và thủ tục hành chính của Phamlaw. Về vấn đề của Quý khách, chúng tôi xin được đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Tại khoản 10 Điều 36 Bộ luật lao động 2012 có quy định về các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động như sau:

“Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã”.

Như vậy việc công ty của Quý khách cho Quý khách nghỉ việc do thay đổi công nghệ sản xuất là một trong những trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật.
Trong trường hợp này, công ty của Quý khách phải tuân thủ theo quy định tại khoản 1 Điều 44 Bộ luật lao động 2012 như sau:

“1. Trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ mà ảnh hưởng đến việc làm của nhiều người lao động, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này; trường hợp có chỗ làm việc mới thì ưu tiên đào tạo lại người lao động để tiếp tục sử dụng.
Trong trường hợp người sử dụng lao động không thể giải quyết được việc làm mới mà phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật này.”

Như vậy, công ty của Quý khách phải có trách nhiệm trả trợ cấp mất việc làm cho Quý khách, mỗi năm làm việc trả 01 tháng tiền lương nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương.
Trên đây là ý kiến tư vấn của Phamlaw về thắc mắc của Quý khách liên quan đến vấn đề Bồi thường cho người lao động thì thay đổi cơ cấu, công nghệ. Nếu Quý khách còn có vướng mắc hay muốn biết thêm thông tin về các thủ tục hành chính như cấp, cấp lại giấy phép lao động, xin cấp tạm trú cho người nước ngoài,… xin vui lòng liên hệ với Tổng đài Bộ phận tư vấn pháp luật và thủ tục hành chính của Phamlaw, số hotline 1900. Để sử dụng dịch vụ, Quý khách vui lòng kết nối tới Số hotline: 0973938866.

Xem thêm:

Bình luận - Thắc mắc - Góp ý

Phản hồi


Bài viết liên quan cùng chủ đề: