Tổng đài tư vấn pháp luật 365 miễn phí PhamLaw Hạch toán các khoản chi phí hợp lý
Quảng cáo trái
Quảng cáo phải

Hạch toán các khoản chi phí hợp lý

Xin chào luật sư Phamlaw, được biết hiện tại công ty cũng có tư vấn về lĩnh vực thuế vậy nên tôi muốn được tư vấn trong trường hợp như sau:

Công ty tôi có thuê một chiếc xe bán tải để phục vụ cho quá trình giao hàng của công ty, có hợp đồng và có thanh lý hợp đồng rõ ràng. Tuy nhiên, phía bên cho thuê cam kết rằng tổng thu nhập một năm của bên họ chỉ dưới 100 triệu đồng/ năm. Nên cơ quan thuế không cấp hóa đơn cho công ty của họ, chính vì thế mà chúng tôi cũng không nhận được hóa đơn cho hợp đồng dịch vụ này.

Vậy, chúng tôi phải làm gì để hạch toán các khoản chi phí hợp lý này.

Mong nhận được câu trả lời từ phía luật sư.

>>> Xử lý tình huống xuất hóa đơn bị chậm
>>> Mất hóa đơn có bị phạt không?
>>> Doanh nghiệp phải thực hiện các loại thuế nào?

Hạch toán các khoản chi phí hợp lý 1

Hạch toán các khoản chi phí hợp lý

TRẢ LỜI: (câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo)

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi, sau đây luật sư sẽ trả lời cho bạn:

Theo qui định tại điểm 2.4, Điều 6 Thông tư số 78 năm 2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp có quy định: Trường hợp đơn vị trả tiền thuê dịch vụ bên ngoài của cá nhân có mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100trđ/năm) thì đơn vị lập bảng kê 01/TNDN làm chứng từ tính vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp.

Như vậy đối với trường hợp này công ty bạn được phép lập bảng kê, tuy nhiên khi mua bán, lập bảng kê phải có đầy đủ thủ tục theo quy định

Theo qui định tại điểm 2.4, Điều 6 Thông tư số 78 năm 2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp có quy định: Trường hợp đơn vị trả tiền thuê dịch vụ bên ngoài của cá nhân có mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100trđ/năm) thì đơn vị lập bảng kê 01/TNDN làm chứng từ tính vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp.

Hạch toán các khoản chi phí hợp lý 2

Làm sao để hợp lý hóa các khoản chi phí?

Như vậy đối với trường hợp này công ty bạn được phép lập bảng kê, tuy nhiên khi mua bán, lập bảng kê phải có đầy đủ thủ tục theo quy định

Điều kiện lập bảng kê:

“Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, vụ được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho cơ sở, người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.

Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được uỷ quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Trường hợp giá mua hàng hoá, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế”.

>>> Tham khảo: Thủ tục thành lập doanh nghiệp mới

Trên đây là câu trả lời của văn phòng luật sư Hà Nội dành cho bạn, nếu còn bất cứ câu hỏi gì, mời bạn liên hệ đến tổng đài tư vấn pháp luật về kế toán chuyên sâu hoặc qua số hotline  0973938866 để được tư vấn.

—————-

Phòng tư vấn kế toán chuyên sâu công ty luật Phamlaw./.

 

Bình luận - Thắc mắc - Góp ý

Phản hồi


Bài viết liên quan cùng chủ đề:



Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai.