Tổng đài tư vấn pháp luật 365 miễn phí PhamLaw Góp vốn để thành lập một doanh nghiệp mới
Quảng cáo trái
Quảng cáo phải

Góp vốn để thành lập một doanh nghiệp mới

Hỏi: Công ty tôi là một công ty cổ phần thương mại nhưng muốn góp vốn với một công ty TNHH để thành lập một doanh nghiệp mới sản xuất phụ gia thực phẩm và đặt trụ sở chính tại thành phố Hải Phòng.

  1. Chúng tôi có thể làm thế được không? Vì sao?
  2. Doanh nghiệp của chúng tôi là doanh nghiệp gì? Và chúng tôi có thể thành lập một công ty cổ phần được không? Vì sao?

TRẢ LỜI: câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo

  1. Căn cứ vào luật doanh nghiệp 2014, có hiệu lực từ 1/7/2015 thì công ty của bạn hoàn toàn có thể thành lập do hai công ty đều không phải là tổ chức, pháp nhân bị cấm thành lập doanh nghiệp, vì vậy bạn hoàn toàn có thể thành lập doanh nghiệp trong trường hợp trên.
  2. Loại hình doanh nghiệp bạn có thể thành lập là loại hình gì?

Xin được trả lời cho câu hỏi của bạn, bạn có thể thành lập Công ty TNHH 2 thành viên trở lên vì công ty của bạn có 2 tổ chức góp vốn. Bạn không thể thành lập công ty cổ phần vì theo  khoản b Điều 110 quy định về Công ty cổ phần trong luật doanh nghiệp 2014 thì:

“1. Công ty cổ phần là doanh nghiệp, trong đó:

  1. a) Vốn điều lệ được chia thành nhiều phần bằng nhau gọi là cổ phần;
  2. b) Cổ đông có thể là tổ chức, cá nhân; số lượng cổ đông tối thiểu là 03 và không hạn chế số lượng tối đa;”

Như vậy, số lượng thành viên trong công ty cổ phần quy định tối thiểu là 3 thành viên, mà công ty của bạn thì chỉ có 2 thành viên góp vốn, như vậy không đáp ứng được điều kiện từ 03 thành viên trở lên để thành lập công ty cổ phần theo luật định.

Góp vốn để thành lập một doanh nghiệp mới

Góp vốn để thành lập một doanh nghiệp mới

Còn đối với công ty TNHH 2 thành viên trở lên thì:

“Điều 47. Công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên

  1. Công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên là doanh nghiệp, trong đó:
  2. a) Thành viên có thể là tổ chức, cá nhân; số lượng thành viên không vượt quá 50;
  3. b) Thành viên chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của doanh nghiệp trong phạm vi số vốn đã góp vào doanh nghiệp, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 48 của Luật này;
  4. c) Phần vốn góp của thành viên chỉ được chuyển nhượng theo quy định tại các Điều 52, 53 và 54 của Luật này.
  5. Công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có tư cách pháp nhân kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.
  6. Công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên không được quyền phát hành cổ phần.”

Nếu cảm thấy rằng công ty của bạn đáp ứng đủ điều kiện trên thì bạn có thể áp dụng loại hình công ty này cho dự định thành lập công ty sắp tới của mình.

Trên đây là câu trả lời của luật sư Phamlaw đối với trường hợp của bạn, nếu còn vướng mắc vui lòng liên hệ trực tiếp đến số tổng đài tư vấn pháp luật chuyên sâu để được hướng dẫn và tư vấn chi tiết.

———————————–

Phòng tư vấn Công ty tư vấn Luật Phamlaw

Bình luận - Thắc mắc - Góp ý

Phản hồi


Bài viết liên quan cùng chủ đề:



Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai.