Tổng đài tư vấn pháp luật 365 miễn phí PhamLaw Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ)
Quảng cáo trái
Quảng cáo phải

Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ)

Câu hỏi: Kính gửi các luật sư, mong luật sư giải đáp giúp tôi hỏi. Tôi làm cho công ty A từ cuối

năm 2015 và đã được ký HĐLĐ chính thức. Ngày 20/2/2016, Công ty đột ngột chấm dứt HĐLĐ

cho tôi mà không thông báo. Tôi được biết hành vi của doanh nghiệp là chấm dứt HĐLĐ trái

luật. Các luật sư trả lời giúp tôi câu hỏi: Doanh nghiệp phải có nghĩa vụ gì? Tôi có quyền lời và

nghĩa vụ gì trong vụ việc trên?

Tôi xin được cám ơn các luật sư rất nhiều!

>>> Chuyển đổi ngành nghề khác so với hợp đồng lao động
>>> Xin cấp lại giấy phép lao động
>>> Những ngành nghề cần giấy phép con

tu-van-phap-luat1

                                             DN đột ngột chấm dứt HĐLĐ 


Trả lời: (Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo)

Chào bạn,

Với câu hỏi của bạn luật sư xin được trả lời như sau:

Căn cứ Điều 41 Bộ luật Lao động 2012 Quy định

“Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật là các trường hợp chấm dứt hợp đồng

lao động không đúng quy định tại các điều 37, 38 và 39 của Bộ luật này.”

Khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật, phía người sử dụng lao động hay người lao động đều

phải chịu trách nhiệm trước pháp luật.
>>> Tham khảo: Thủ tục xin cấp giấy phép lao động

Đối với bên sử dụng lao động

Điều 42 Bộ luật Lao động 2012 quy định bên sử dụng lao động có trách nhiệm sau đây:

“1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả

tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm

việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường

quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định

tại Điều 48 của Bộ luật này.

3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động

đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo

quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít

nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao

động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên

thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động

một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo

trước..”

tu-van-phap-luat2

                                    Trách nhiệm của DN với người lao động

Đối với người lao động

Điều 43 Bộ luật Lao động 2012 quy định về trách nhiệm của người lao động khi đơn phương

chấm dứt HĐLĐ trái luật như sau:

“1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền

lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động

một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ

luật này”

tu-van-phap-luat3

                                                     Trách nhiệm của người lao động đối với DN

>>> Tham khảo: thủ tục mua bán đất có sổ đỏ

Trên đây là câu trả lời của Luật sư đối với câu hỏi của bạn. Nếu cón những vướng mắc muốn

được giải đáp, bạn có thể kết nối đến tổng đài tư vấn pháp luật chuyên sâu của luật sư để được

giải đáp.

Trân trọng./.

Bình luận - Thắc mắc - Góp ý

Phản hồi


Bài viết liên quan cùng chủ đề:



Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai.