Tổng đài tư vấn pháp luật 365 miễn phí PhamLaw Có được ủy quyền cho người khác khi chuyển địa điểm trụ sở chính?
Quảng cáo trái
Quảng cáo phải

Có được ủy quyền cho người khác khi chuyển địa điểm trụ sở chính?

Câu hỏi: Kính chào Quý luật sư, công ty tôi vừa thay đổi địa chỉ trụ sở chính. Tôi là người đại diện theo pháp luật của công ty nhưng tôi chuẩn bị phải đi công tác dài hạn nên không trực tiếp thực hiện thủ tục này được. Vậy thì tôi có thể cử nhân viên công ty thực hiện thủ tục này với cơ quan Nhà nước được không? Kính mong Quý luật sư giải đáp giúp tôi.

Có được ủy quyền cho người khác khi chuyển địa điểm trụ sở chính?

(câu hỏi được biên tập từ cuộc gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật và thủ tục hành chính của Phamlaw, số hotline 1900)

Trả lời: (Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo)

Kính chào Quý khách, cảm ơn Quý khách đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn pháp luật và thủ tục hành chính của Phamlaw. Về thắc mắc của Quý khách, chúng tôi xin được đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Tại Điều 13 Luật doanh nghiệp 2014 có quy định:

“1. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp là cá nhân đại diện cho doanh nghiệp thực hiện các quyền và nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch của doanh nghiệp, đại diện cho doanh nghiệp với tư cách nguyên đơn, bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan trước Trọng tài, Tòa án và các quyền và nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật.
2. Công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần có thể có một hoặc nhiều người đại diện theo pháp luật. Điều lệ công ty quy định cụ thể số lượng, chức danh quản lý và quyền, nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.”

Căn cứ theo quy đinh của điều luật trên, các văn bản của hồ sơ thay đổi trụ sở chinhs công ty buộc phải do người đại diện theo pháp luật ký tên, đóng dấu. Tuy nhiên nếu Quý khách là người đại diện theo pháp luật của công ty mà Quý khách không thể trực tiếp thực hiện thủ tục thì có thể ủy quyền cho một người khác thực hiện công việc với cơ quan Nhà nước. Trước đây, nếu là nhân viên công ty thì chỉ cần làm giấy giới thiệu, tuy nhiên hiện nay dù là nhân viên công ty thì cũng phải có văn bản ủy quyền của công ty theo quy định của Điều 11 Nghị định 78/2015/NĐ-CP.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Phamlaw về thắc mắc của Quý khách liên quan đến vấn đề ủy quyền cho nhân viên thực hiện thủ tục. Nếu Quý khách còn có vướng mắc hay muốn biết thêm thông tin về các thủ tục hành chính như thành lập doanh nghiệp, thay đổi thông tịn đăng ký kinh doanh, giải thể doanh nghiệp,… xin vui lòng liên hệ với Tổng đài Bộ phận tư vấn pháp luật và thủ tục hành chính của Phamlaw, số hotline 1900. Để sử dụng dịch vụ, Quý khách vui lòng kết nối tới Số hotline: 0973938866, chúng tôi luôn sẵn sàng hỗ trợ.

Xem thêm:

Bình luận - Thắc mắc - Góp ý

Phản hồi


Bài viết liên quan cùng chủ đề: