Tổng đài tư vấn pháp luật 365 miễn phí PhamLaw Chế độ thai sản đối với nữ
Quảng cáo trái
Quảng cáo phải

Chế độ thai sản đối với nữ

Email: nguyenduy8611@…

Gửi chuyên mục tư vấn pháp luật 365.

Các luật sư tư vấn giúp vợ chồng tôi như sau: Vợ tôi đang làm hành chính văn phòng cho 1 công ty tư nhân được hơn 3 năm, đã ký hợp đồng lao động vô thời hạn. Nhưng hiện nay vợ tôi đang mang bầu tháng thứ 5 và thể trạng rất yếu, có khả năng phải nghỉ giữa chừng để lo dưỡng thai. Các luật sư có thể tư vấn giúp tôi mọi điều khoản có liên quan đến việc bảo vệ thai sản trong thời gian lao động và cho tôi hỏi, vợ tôi có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động được hay không?

Rất mong nhận được phúc đáp từ các luật sư. Tôi xin được cám ơn rất nhiều!

>>> Khấu trừ tiền lương của người lao động
>>> Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động
>>> Hợp đồng lao động chuyển thành không xác định thời hạn

chế độ thai sản đối với nữ

Chế độ thai sản đối với phụ nữ

Trả lời: (Quý khách hàng lưu ý câu trả lời chỉ mang thông tin tham khảo)

Chào anh Duy, với câu hỏi trên luật sư xin được tư vấn cho anh như sau:

Thứ nhất: Việc bảo vệ thai sản đối với lao động nữ được quy định cụ thể như sau:

Căn cứ tại Điều 155, Bộ luật Lao động 2012 quy định:

“1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:

a). Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

b). Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

c). Lao động nữ làm công việc nặng nhọc khi mang thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ làm việc hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương.

d). Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

e). Trong thời gian mang thai, nghỉ hưởng chế độ khi sinh con theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ không bị xử lý kỷ luật lao động.

f). Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.”

trách nhiệm của DN đối với thai sản là nữ

Trách nhiệm của DN đối với thai sản là nữ 

Khoản 5 Điều 155 có hướng dẫn cụ thể tại Nghị định 85/2015/NĐ-CP tại khoản 2, 3 Điều 7 nghị định này, cụ thể:

“2. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ như sau:

a) Mỗi ngày 30 phút, tối thiểu là 03 ngày trong một tháng;

b) Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;

c) Thời gian nghỉ cụ thể do người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động phù hợp với điều kiện thực tế tại nơi làm việc và nhu cầu của lao động nữ.

3. Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ như sau:

a) Mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc để cho con bú, vắt, trữ sữa, nghỉ ngơi;

b) Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.”

Thứ 2: Việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ mang thai

Căn cứ vào Điều 156, Bộ luật Lao động 2012 thì:

“Lao động nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động. Thời hạn mà lao động nữ phải báo trước cho người sử dụng lao động tuỳ thuộc vào thời hạn do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chỉ định.”

Như vậy, vợ của bạn có thể lựa chọn phương án tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động hoặc có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nếu chứng minh được rằng nếu tiếp tục làm việc có thể ảnh hưởng xấu đến thai nhi.

Trên đây là câu trả lời của luật sư cho câu hỏi của bạn, nếu còn băn khoăn, vướng mắc bạn liên hệ trực tiếp đến các luật sư uy tín tư vấn qua số tổng đài để được hỗ trợ thêm.

Trân trọng.

—————————-

Phòng tư vấn pháp luật chuyên sâu công ty luật Phamlaw./.

Bình luận - Thắc mắc - Góp ý

Phản hồi


Bài viết liên quan cùng chủ đề:



Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai.